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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

 

UTEKELEZAJI WA MAJUMUKU YA MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO 

(e-GA) HADI JANUARI, 2023 

 

Ndugu Wanahabari,  

Serikali Mtandao ni matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika utendaji 

kazi wa Taasisi za Umma na utoaji wa huduma kwa wananchi.  Lengo la Serikali Mtandao ni 

kuongeza ufanisi wa utendaji kazi katika Taasisi za Umma pamoja na kuboresha utoaji wa 

huduma kwa Umma ili huduma hizo zipatikane kwa urahisi, haraka na kwa gharama nafuu 

kupitia TEHAMA.  

Ndugu Wanahabari,  

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ni Taasisi ya Umma iliyoanzishwa kwa Sheria ya Serikali 

Mtandao Na. 10 ya mwaka 2019, ikiwa na majukumu ya kuratibu, kusimamia na kukuza jitihada 

za Serikali Mtandao, pamoja na kusimamia uzingatiaji wa Sera, Sheria, Kanuni, Viwango na 

Miongozo ya Serikali Mtandao katika Taasisi za Umma. Hivyo basi, Mamlaka ya Serikali 

Mtandao (e-GA) ndiyo yenye dhamana ya kusimamia Serikali Mtandao nchini. 

Ndugu Wanahabari, 

Mamlaka imekuwa ikitekeleza jitihada mbalimbali za Serikali Mtandao katika Taasisi za Umma 

tangu kuanzishwa kwake mwaka 2012. Awali Taasisi hii ilijulikana kama Wakala ya Serikali 

Mtandao na baada ya kutungwa kwa Sheria ya Serikali Mtandao No. 10 ya mwaka 2019, ilipewa 

hadhi ya Mamlaka. 

Ndugu wanahabari, Mamlaka imeendelea kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia misingi 

yake mikuu sita (6) ambayo ni Uadilifu, Ubunifu, Kuthamini Wateja, Kufanya kazi kwa 

Pamoja, Ushirikiano na  Weledi. Utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka ni kama ifuatavyo;- 

1TEDI 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS, 
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA 

MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO 
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1. Kusimamia Utekelezaji na Uzingatiaji wa Sera, Sheria, Kanuni, Viwango, 

Taratibu na Miongozo ya Serikali Mtandao kwa kutengeneza Miongozo na 

Viwango vya Serikali Mtandao inayopatikana kupitia 

http://www.ega.go.tz//standards. 

2. Kupitia na Kupitisha Miradi ya TEHAMA ya Taasisi za Umma. Katika kipindi 

hiki miradi 340 imepitiwa na kuthibitishwa. 

3. Kuzijengea Uwezo Taasisi za Umma Kutekeleza Jitihada za Serikali 

Mtandao. Taasisi mbalimbali za Umma zimewezeshwa kutekeleza jitihada za 

Serikali Mtandao kwa kutoa Mafunzo mbalimbali kama vile: Usimamizi wa 

Mtandao wa Mawasiliano wa Serikali kwa Taasisi 240; Kutoa Mafunzo ya Mfumo 

wa Baruapepe kwa Taasisi 611; Kutoa Mafunzo ya Usimamizi wa tovuti kwa 

Taasisi 492. 

4. Kushirikiana na Wadau wa Utekelezaji wa Serikali Mtandao. Mamlaka 

inashirikiana na wadau mbalimbali wa ndani na nje ya nchi, zikiwemo Taasisi za 

Elimu ya Juu na Utafiti, Sekta binafsi pamoja na Kuandaa Vikao Kazi vya Mwaka 

vya Serikali Mtandao ili kuwakutanisha wadau mbalimbali, ambapo katika kikao 

kazi kilichofanyika Februari mwaka huu, jumla ya washiriki 1,624 walihudhuria, 

ambao ni Wakuu wa Taasisi za Umma, Wataalamu wa TEHAMA na watumiaji wa 

TEHAMA katika Taasisi za Umma. 

 

Aidha, Mamlaka inashirikiana na Wakala ya Serikali Mtandao Zanzibar (eGAZ) 

kwa lengo la kuhakikisha Serikali Mtandao inaimarika kote Bara na Visiwani. 

Kupitia ushirikiano huu, Mifumo kadhaa imeboreshwa na inatumiwa na Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar (SMZ). Mifumo hii ni pamoja na: Mfumo wa Barua Pepe 

Serikalini, Mfumo wa Masjala, Mfumo wa Malipo Zanzibar (ZanMalipo), Mfumo wa 

Ajira (ZanAjira), e-Wawakilishi na Mfumo wa Ankara za Maji (MAJIIS) kwa ajili ya 

Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA). Pia, Mamlaka inashirikiana na eGAZ katika 

utoaji wa huduma ya miundombinu ya Serikali mtandao. 

 

5. Kutoa Ushauri wa Kiufundi kwa Taasisi za Umma katika utekelezaji wa jitihada 

za Serikali Mtandao na matumizi sahihi na salama ya huduma za Serikali 

mtandao.  

 

6. Kukagua, Kupitia, Kutathmini na Kushauri kuhusu hali ya Usalama wa 

Mifumo na Miundombinu ya TEHAMA, ambapo Mamlaka imefanya tathmini 

http://www.ega.go.tz/standards
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mbalimbali za usalama wa Mifumo na Miundombinu ya TEHAMA, imetambua 

matishio ya kiusalama mitandaoni na kuainisha hatua za kuchukuwa ili 

kukabiliana nayo, imeandaa ripoti za usalama wa Mifumo ya TEHAMA ya Taasisi 

za Umma na kufuatilia utekelezaji wake, imetoa mafunzo mbalimbali kwa Taasisi 

za Umma kuhusu usalama wa kimtandao, na imeandaa na kutoa miongozo ya 

kiufundi ya usalama wa Mifumo ya TEHAMA. 

 

7. Kufanya Shughuli za Utafiti, ubunifu na Kutoa Mafunzo ya Huduma za Serikali 

Mtandao. Mamlaka inaratibu tafiti mbalimbali za maendeleo ya jitihada za Serikali 

mtandao na kubuni Mifumo inayoendana na mahitaji yetu na itakayosaidia 

kuboresha utendaji kazi katika Taasisi za Umma na utoaji wa huduma kwa Umma, 

pamoja na kujengea uwezo na kukuza vipaji vya vijana wa kitanzania katika eneo 

la Serikali mtandao.  

 

8. Kujenga Mifumo na Miundombinu Shirikishi na ya Kisekta ya TEHAMA katika 

Taasisi za Umma 

Ndugu wanahabari, 

Mamlaka imeendelea kusanifu, kujenga na kusimamia uendeshaji wa Mifumo tumizi  

inayotumiwa katika Taasisi za Umma kwa pamoja (shirikishi). Baadhi ya Mifumo hiyo ni pamoja 

na: 

❖ Mfumo wa baruapepe Serikalini (GMS) Mfumo huu unaziwezesha Taasisi za Umma 

kuwasiliana na kubadilishana taarifa kwa usalama, haraka na kwa gharama nafuu 

ambapo jumla ya Taasisi 616 zinatumia Mfumo huu.  

 

❖ Mfumo wa Ofisi Mtandao (e-Office) jumla ya Taasisi 200 zinatumia Mfumo huu. Aidha 

Mfumo wa Ofisi Mtandao mbali na kurahisisha utendaji kazi katika Taasisi za Umma pia 

umesaidia kupunguza matumizi ya karatasi na kwa upande mwingine umesaidia kutunza 

mazingira na kuokoa fedha za Serikali. 

 

❖ Mfumo wa Utoaji Huduma za Serikali kwa Simu za Mkononi (MGov) Mfumo wa 

mGOV umeunganishwa na watoa huduma wote wa simu za mikononi nchini Tanzania, 

Hadi sasa, Taasisi zaidi ya 275 zimeunganishwa na kuutumia Mfumo wa mGOV kutoa 

huduma. Baadhi ya huduma hizo ni jumbe fupi yaani SMS za ununuzi wa umeme 

(LUKU), SMS za huduma za malipo ya Serikali (GePG), Ankara za maji, malipo ya Ardhi, 

n.k 
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❖ Mfumo wa Ubadilishanaji Taarifa Serikalini ‘Government Enterprise Service Bus’ 

(GovESB). Mfumo huu unawezesha Mifumo mbalimbali ya Serikali kuwasiliana na 

kubadilishana taarifa, Taasisi zaidi ya 50 zimewezeshwa Mifumo yake kubadilishana 

taarifa kupitia Mfumo huu. Nitoe wito kwa Taasisi za Umma ambazo hazijaunganisha 

Mifumo yake katika Mfumo huu, kuunganisha ili ziweze kubadilishana taarifa na Taasisi 

nyingine pale inapohitajika. 

❖ Mfumo wa e- Mikutano Mfumo huu unaziwezesha Taasisi za Umma kufanya vikao na 

mikutano kwa njia ya mtandao Hadi kufikia Januari 2023, Taasisi za Umma 192 

zimekuwa zikitumia Mfumo huu.  

 

Ndugu wanahabari, 

Mamlaka kwa kushirikiana na Taasisi mbalimbali za Umma, imefanikiwa kutengeneza Mifumo 

mbalimbali ya kisekta  inayotumika katika Taasisi hizo. Baadhi ya Mifumo hiyo ni pamoja na: 

❖ Mfumo wa Ukusanyaji wa Malipo ya Serikali Kielektroniki (GePG) (umetengenezwa 

na Mamlaka kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango). Mfumo huu 

unaimarisha uwazi na udhibiti katika ukusanyaji mapato ya Serikali. Kupitia Mfumo huu, 

Serikali inao uwezo wa kufahamu mapato yanayoingia kila siku. Mpaka sasa kuna 

Taasisi na vituo vya kutolea huduma 948 zinatumia Mfumo huu. 

 

❖ Mfumo wa Pamoja wa Utoaji Ankara kwa Mamlaka za Maji Nchini (MAJIIS) 

(umetengenezwa na Mamlaka kwa kushirikiana na Wizara ya Maji). Mfumo huu 

unarahisisha uendeshaji na usimamizi wa shughuli za Mamlaka za maji na Bodi za maji 

za Mabonde nchini Tanzania. Mamlaka za maji 94 zimeunganishwa kwenye Mfumo huu. 

 

❖ Mfumo wa Pamoja wa Uondoshaji wa Shehena Maeneo ya Forodha (TeSWS) 

(umetengenezwa na Mamlaka kwa kushirikiana na Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) pamoja na Taasisi mbalimbali 

za udhibiti wa shughuli za forodha (Other Government Departments – OGDs)) 

Mfumo huu umelenga kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji. Mpaka sasa 

unatumiwa na zaidi ya Mawakala wa forodha (Clearing and Forwarding Agent) 800. 

 

❖ Bunge Mtandao (e-Parliament), ambao umetengenezwa na Mamlaka kwa kushirikiana 

na Ofisi ya Bunge.  Mfumo huu hutumika kuendesha shughuli za Bunge na kuhifadhi 

taarifa za Bunge kama vile Miswada na Sheria, Hotuba, Kumbukumbu za vikao 

vinavyofanyika katika vipindi vya Bunge, Kanzidata ya waheshimiwa wabunge na 
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majimbo wanayowakilisha. Mfumo huu umewezesha kupunguza kwa kiasi kikubwa sana 

matumizi ya karatasi Bungeni na kwenye Baraza la Wawakilishi, hivyo kupunguza 

gharama za uendeshaji. 

 

❖ e-Mrejesho, (umetengenezwa na Mamlaka kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. Mfumo huu unawawezesha 

wananchi kuwasiliana moja kwa moja na Taasisi za Umma kwa njia ya kidigitali, ili 

kuwasilisha maoni, mapendekezo, maulizo, pongezi au malalamiko yao sambamba na 

kufuatilia utekelezaji wake ndani ya Taasisi husika. kupitia https://emrejesho.gov.go.tz, 

au kwa kupakua ‘application’ ya e-Mrejesho kwa kutumia simu janja au kupiga namba ya 

msimbo *152*00# kisha chagua namba 9, halafu namba 2 na kisha fuata maelekezo 

kadiri ya hitaji la mtumiaji. Taasisi za Umma 398 zinatumia Mfumo huu. 

 

❖ Mfumo wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (MUVU). Umetengenezwa na Mamlaka 

kwa kushirikiana na Tume ya Maendeleo ya Ushirika) Mfumo huu unarahisisha Ukaguzi, 

Usimamizi, na Uendeshaji wa vyama vya ushirika ili kuongeza Ufanisi, Uwazi na 

Uwajibikaji utakaoboresha utendaji na kuchochea mabadiliko ya Kiuchumi. Mikoa 26 

imeunganishwa na vyama vya ushirika Zaidi ya 3740 vimeandikishwa kwenye Mfumo. 

 

❖ Mfumo wa Uendeshaji Shughuli za Wakala wa Ununuzi Serikalini (GIMIS). 

Umetengenezwa na Mamlaka kwa kushirikiana na Wakala wa Huduma ya Ununuzi 

Serikalini (GPSA). Mfumo huu unarahisisha uendeshaji na usimamizi wa shughuli za 

Wakala, pia unaziwezesha Taasisi kupata huduma za ununuzi wa vifaa, mafuta na 

magari kutoka kwa wakala pamoja na huduma ya ugomboaji na uondoshaji wa mizigo.  

 

❖ Usanifu na Ujenzi wa Tovuti katika Taasisi za Umma, Mamlaka imesanifu na 

kutengeneza Tovuti zaidi 350 za Taasisi za Umma, ikiwemo Tovuti Kuu ya Serikali na 

Tovuti Kuu ya Ajira. Aidha, baada ya Mamlaka kutengeneza Tovuti hizo, ni jukumu la 

Taasisi husika kuhuisha taarifa za kwenye tovuti zao, Mamlaka inasimamia masuala ya 

kiufundi katika tovuti hizo. 

Aidha, Mamlaka inasimamia uendeshaji na uendelezaji miundombinu ya pamoja ya TEHAMA 

inayotumiwa na Taasisi mbalimbali za Umma kwa pamoja, hivyo kupunguza gharama kwa 

Serikali. 

 

 

https://emrejesho.gov.go.tz)/
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Ndugu wanahabari, 

Pamoja na kuwa majukumu ya Mamlaka hufanyika kila siku lakini pia Mamlaka hushiriki katika 

matukio mbalimbali ya kitaifa. Baadhi ya matukio ya kitaifa ambayo Mamlaka imeshiriki 

kikamilifu na kuleta tija kwa taifa ni pamoja na Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022, 

ambayo ilifanyika kidijitali na kuleta matokeo mazuri pamoja na kuhamasisha utalii wa ndani 

kupitia kampeni ya ‘Royal Tour’ ya Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa kuchapisha matangazo ya kuhamasisha utalii kupitia ukurasa wa 

GMS na e-office. 

 

Ndugu wanahabari,  

Serikali kupitia Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA), imesaidia huduma nyingi za Serikali 

kupatikana kwa haraka na mahali popote kama ambavyo nimeeleza hapo awali. Aidha, 

Mamlaka itaendelea kutekeleza azma ya Rais wetu Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan ya 

kuhakikisha tunaijenga Serikali ya Kidijiti.  

 

Ndugu Wanahabari, 

Katika kuhakikisha tunaijenga Serikali ya Kidijiti, Katika kipindi cha miaka 10 ijayo, Mamlaka 

itaandaa na kutekeleza mikakati madhubuti ili kuimarisha zaidi utekelezaji wa jitihada za Serikali 

Mtandao kwa kuwa na: 

i. Sehemu moja ambayo huduma mtandao zote zitakuwa zinapatikana. 

 

ii. Uwezo wa kutumia teknolojia mpya zinazoibuka, hasa zile za akili bandia, sarafu za kidijiti 

na teknolojia za kifedha, ili kuwezesha maboresho ya kiutendaji katika Taasisi za Umma 

na utoaji wa huduma kwa Umma. 

 

iii. Na vijana wa kitanzania wenye uwezo mkubwa wa ubunifu katika utekelezaji wa jitihada 

za Serikali mtandao. 

 

iv. Uzalishaji wa vifaa na miundombinu ya TEHAMA (Hardware) ndani ya Tanzania  

 

v. Mifumo na miundombinu ya Serikali mtandao iliyo bora na imara zaidi. 
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Ndugu wanahabari, 

   

Ili kufikia yote haya katika kipindi kijacho, Mamlaka imepanga kushughulikia maeneo ya 

kipaumbele yafuatayo: 

i. Kuendelea kusimamia utekelezaji wa Sheria, Kanuni na Miongozo ya Serikali 

Mtandao kwa Taasisi zote za umma, ikiwa ni pamoja na kupitia na kukagua miradi 

na Mifumo ya TEHAMA ya kimkakati, kisekta na kitaasisi ili kuhakikisha kuwa 

imetengenezwa na inatumika kwa kufuata Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo 

iliyopo na kushauri maeneo ya kuboresha na kufuatilia utekelezaji wake;  

ii. Kupitia na kutathmini hali ya usalama wa Mifumo na Miundombinu ya Serikali 

Mtandao na kuzishauri Taasisi za Umma katika maeneo ya kuboresha, pamoja na 

kufuatilia utekelezaji wake ili kuhakikisha kuwa Mifumo na Miundombinu ya TEHAMA 

inafanya kazi wakati wote kwa ufanisi na usalama; 

iii. Kuendelea kuunganisha Mifumo ya Taasisi za Umma kwenye Mfumo wa Serikali wa 

Kubadilishana Taarifa (Government Enterprise Service Bus - GovESB).  

iv. Kuendeleza shughuli za tafiti na ubunifu katika matumizi ya teknolojia mpya za 

TEHAMA ili kuibua huduma mpya kwa umma na kuwezesha matumizi sahihi ya 

teknolojia mpya zinazoibuka; 

v. Kujenga mifumo tumizi ya Kisekta kwa kushirikiana na Sekta husika, ili kupunguza 

wingi wa mifumo na kuboresha utendaji ndani ya sekta; na kuiwezesha 

kubadilishana Taarifa na mifumo ya sekta nyingine pale inapohitajika. 

vi. Kupanua uwezo wa Mtandao wa Mawasiliano Serikalini (Government Network) na 

kuufikisha katika Wilaya zote nchini ili kurahisisha utekelezaji wa jitihada za serikali 

mtandao na kuwafikishia huduma wananchi wote popote walipo.   

ASANTENI 

 

Imetolewa Na: 

Mhandisi. Benedict B. Ndomba 

MKURUGENZI MKUU 

Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) 

23/02/2023 - DODOMA 
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